Kiểm tra ai sử dụng máy tính của mình?

Dữ liệu của bạn khá quan trọng? Bạn lo lắng ai đó đã lén sử dụng máy tính và bạn muốn kiểm tra xem có ai sử dụng máy tính của mình khi bạn vắng mặt? Nếu thế, hãy cùng iSolution tham khảo một vài thủ thuật nho nhỏ sau bạn nhé. Rất hữu ích đấy.

CÁCH KIỂM TRA AI SỬ DỤNG MÁY TÍNH CỦA MÌNH?

Bước 1: Kiểm tra các hoạt động truy cập gần đây.

Bạn cần sử dụng tổ hợp Window + E => Sau đó bạn cần chọn vào Quick access.

Khi một bảng danh sách hiện ra bạn hãy nhìn vào mục Recent files. Tại đây, lần lượt các file  được truy cập gần nhất sẽ hiển thị và thế là bạn sẽ biết được máy tính của bạn có bị ai mở trái phép hay không.

Bước 2: Kiểm tra các file như Word, Excel, PowerPoint,...

Trước hết hãy mở bất kỳ phần mềm Word, Excel, PowerPoint,... nào lên.

Trên giao diện của phần mềm bạn cần tick vào Recent để kiểm tra gần đây có hoạt động mở file Word, Excel, PowerPoint,... lên không.

Bước 3: Kiểm tra lịch sử sửa đổi dữ liệu

Vì một vài người có thể xóa lịch sử truy cập file trong máy của bạn và khiến bạn không thể kiểm tra được ai đã truy cập trái phép vào máy tính của mình chỉ bằng việc mở Quick access. Thay vào đó bạn nên kiểm tra lịch sử sửa đổi dữ liệu.

Để thực hiện hãy gõ cụm từ "datemodified" vào ô tìm kiếm trong File Explorer => Enter. Hoàn thành lựa chọn một khung thời gian sẽ được hiện lên bạn có thể chọn thời gian mà bạn muốn xem ai đó đã truy cập lén vào máy tính của mình hoặc thay đổi những gì.

Bước 4: Kiểm tra lịch sử trình duyệt web

Ở bước này bạn hoàn toàn có thể mở trình duyệt web lên => Nhấn tổ hợp Ctrl + H hoặc có thể chọn vào dấu 3 chấm trên góc màn hình bên phải => Chọn History (Lịch sử) để kiểm tra nhé.

Chúc bạn thực hiện thành công!