[ BẢO MẬT ] Hướng dẫn cách ẩn file trong Win 10 dễ dàng

Chắc chắn trong máy tính của mình bạn sẽ có lưu trữ một vài file không muốn ai nhìn thấy. Vậy phải làm sao, nhất là khi bạn lại lo lắng có ai đó xâm nhập máy tính của mình?

Một số hướng dẫn cách ẩn file trong Win 10 dễ dàng được chia sẻ sau đây sẽ giúp bạn giải quyết được vấn đề.

Phần 1: Cách ẩn file trong Win 10

Cách 1: Ẩn file trong Win 10 với Properties

Bước 1: Đầu tiên bạn hãy chọn file hoặc thư mục mình cần ẩn. Trong trường hợp có nhiều file bạn hãy dùng phím Ctrl hoặc Shift để tiến hành bôi đen như vẫn làm.

Bước 2: Trên thanh công cụ bạn hãy mở tab Home => Rồi chọn Propertie.

Bước 3: Trên cửa sổ hiển thị bạn cần tìm mục Attributes => Hoàn thành lựa chọn bạn sẽ nhìn thấy 2 tùy chọn gồm Read-OnlyHidden. Muốn ẩn file đã chọn bạn hãy tick chọn Hidden => Sau đó nhấn OK để hoàn tất.

Lưu ý: Trong quá trình chọn lựa, màn hình sẽ hiển thị 2 tùy chọn để hỏi bạn có muốn ẩn các file và thư mục con phía trong không. Lúc này bạn nên đưa ra lựa chọn phù hợp trước khi nhấn nút OK.

Cách 2: Ẩn file trong Win 10 với File Explorer

Bước 1: Ở bước này bạn cần mở file hoặc thư mục mình muốn ẩn.

Bước 2: Sau đó nhấp chuột phải vào file hoặc thư mục bạn muốn ẩn => Chọn tiếp vào Properties.

Bước 3: Bạn hãy nhấn chọn tiếp Hidden năm trong mục Attributes => Nhấn Apply.

Bước 4: Tương tự như ở cách 1, một thông báo sẽ hiển thị cho bạn lựa chọn ẩn 1 file hay nhiều file. Nếu bạn chọn Apply changes to this folder, subfolders, and files tức là chọn nhiều file => Sau đó hãy nhấn vào nút OK.

Phần 2: Cách hiện file trong Win 10

Bước 1: Từ cửa sổ File Explorer bạn cần chuyển qua tab View => Sau đó nhấn vào nút Options để truy cập vào Folder Options.

Bước 2: Tại cửa sổ Folder Options bạn hãy chuyển qua tab View => Rồi tìm đến dòng Show hidden files, folders, and drivers và tick vào nó => nhấn OK để bỏ ẩn cho các file.

Chúc bạn thực hiện thành công!