Cách cài mạng LAN Win 7

Bạn đã biết cách cài mạng LAN Win 7 trên máy tính của mình. Thực tế, thủ thuật thực hiện rất đơn giản, bạn chỉ cần làm đúng thao tác là có thể thực hiện thành công. Sau đây là những gì iSolution sẽ hướng dẫn bạn.

CÁCH CÀI MẠNG LAN WIN 7 ĐƠN GIẢN

Để có thể kết nối một cách nhanh chóng hãy cùng iSolution thực hiện theo các bước hướng dẫn sau:

Bước 1: Đầu tiên bạn cần phải để icon My Network Places nằm ngoài màn hình Desktop.

Để thực hiện bạn cần nhấp phải vào màn hình Desktop => Sau đó chọn Properties => Cửa sổ hiện ra bạn cần chuyển qua tab Desktop => Sau đó chọn vào Customize Desktop....

Giao diện mới hiển thị bạn hãy tích vào các icon mình muốn hiển thị ngoài màn hình Desktop... => Mình sẽ để hiển thị hết => Rồi nhấn vào OK để đồng ý.

Bước 2: Hãy mở mạng LAN

Bạn thực hiện bằng cách nhấn vào My Network Places => Cửa sổ Workgroup sẽ xuất hiện => Muốn xem các máy tính có trong mạng LAN hay không bạn hãy nhấn vào View workgroup computers.

Trong trường hợp có thể thấy các máy tính khác trong mạng LAN thì thôi, ngược lại không nhìn thấy bạn cần phải cài đặt lại mạng LAN cho máy tính.

Cài đặt lại mạng LAN cho máy tính

Bước 1: Bạn cần nhấn vào Set up a home or small office network.

Bước 2: Sau đó nhấn vào Next để đi tiếp.

Bước 3: Giao diện tiếp theo hãy tiếp tục nhấn Next.

Bước 4: Tại đây bạn hãy để mặt định là Yes, use the exiting shared connection for this computer's internet access => Sau đó tiếp tục nhấn vào nút Next.

Bước 5: Trong phần Computer name bạn hãy đặt tên máy của mình (nếu thích) => Nhấn vào Next để đi tiếp.

Bước 6: Hãy xem các máy tính khác trong cùng hệ thống mạng LAN đang sử dụng WORDGROUP hay MSHOME, để có thể nhìn thấy máy tính của họ.

Trong trường hợp của mình mình sẽ để là MSHOME => Sau đó nhấn vào NEXT.

Bước 7: Tích chọn vào Turn on file and Printer sharing để đồng ý chia sẻ máy in được kết nối với máy tính (nếu có) => Sau đó nhấn vào Next.

Bước 8: Tiếp theo hãy nhấn Next.

Bước 9: Bạn chọn Just finish the wizard; I don't need to run the wizard on other computers => Sau đó nhấn Next để tiếp tục.

Bước 10: Nhấn vào Finish để kết thúc quá trình cài đặt.

Bước 11: Cuối cùng, một cửa sổ hiện ra để yêu cầu bạn khởi động lại máy tính để thiết lập thay đổi.

iSolution - Thi công mạng LAN HCM chúc bạn thực hiện thành công thiết lập