Hướng dẫn sử dụng Process Explorer

Bên cạnh phần mềm diệt virus thì Process Explorer cũng là ứng dụng khá tiện ích cho phép người dùng có thể thường xuyên kiểm tra, theo dõi virus cũng như các phần mềm gián điệp trên máy tính của mình. Do vậy nếu bạn chưa biết sử dụng Process Monitor thế nào hãy cùng tham khảo những hướng dẫn sử dụng Process Explorer sau.

HƯỚNG DẪN SỬ DỤNG PROCESS EXPLORER ĐƠN GIẢN

Process Monitor phù hợp với hầu hết các phiên bản hệ điều hành Window, để có thể sử dụng bạn phải cài đặt phần mềm vào máy tính của mình, thế nên xung quanh nội dung bài viết này, iSolution sẽ hướng dẫn bạn cài đặt và các bước sử dụng.

Phần cài đặt

Bước 1: Đầu tiên bạn cần tải và cài Process Explorer về máy tính của mình => Sau đó hãy giải nén file ProcessExplorer.zip bằng cách nhấp chuột phải vào nó => Rồi chọn Extract Here.

Bước 2: Sau khi giải nén thành công bạn sẽ nhìn thấy 2 file.
  • procexp.exe: là file cài đặt dành cho máy tính sử dụng windows 32 bit
  • procexp64.exe: là file cài đặt dành cho máy tính sử dụng windows 64bit
procexp.exe là phiên bản mà nội dung bài viết này sử dụng để hướng dẫn cho bạn cách cài đặt.

Bước 3: bạn hãy khởi chạy file cài đặt theo đúng phiên bản windows của mình lên => Sau đó hãy nhấp vào Agree để đồng ý với các điều khoản của phần mềm.

Bước 4: Sau đó hệ thống sẽ tự động cài đặt. Bạn hãy chờ đợi đến khi giao diện của phần mềm hiển thị trên màn hình máy tính chứng tỏ việc cài đặt đã thành công.

Phần hướng dẫn sử dụng

Bước 1: Để có thể dễ dàng sử dụng, việc đầu tiên bạn cần làm là hãy tinh chỉnh bằng cách nhấn vào View trên thanh Menu => Sau đó bỏ chọn check Show Process From All Users.

Bước 2: Tại đây bạn hãy chọn phần mềm nghi vấn là virus.

Bước 3: Sau đó hãy nhấp chuột phải vào tập tin => Chọn Properties... để xem thông tin về tập tin này.

Bước 4: Hoàn thành thao tác trên, màn hình hiển thị sẽ cho bạn rất nhiều thông số, việc bạn cần làm lúc này là hãy mở tab Image với các thông tin cơ bản.
  • Tên: Adobe CEP HTML Engine
  • Version: 7.0.0.67
  • Build Time: Sat Sep 17 10:09:43 2016
  • Đường dẫn: C:\Program Files\Adobe\Adobe Photoshop CC 2017 (32 Bit)\Required\CEP\CEPHtmlEngine\CEPHtmlEngine.exe

Bước 5: Sau đó hãy nhấn vào nút Explore để tìm tập tin này trên hệ thống.

Bước 6: Sau khi xác định được tập tin hãy tắt tiến trình hoạt động và sau khi tắt bạn có thể xóa thư mục chứa tập tin.

Bạn có thể thực hiện tắt tiến trình bằng 2 cách:

Cách 1:
Tắt hẳn tiến trình đang chạy bằng cách click chuột phải vào tập tin trên Process Explorer => Chọn Kill Process => Sau đó chọn OK.

Cách 2: Tạm dừng tiến trình đang chạy bằng cách click chuột phải vào tập tin => chọn Suspend => Sau đó nhấp chuột phải và chọn Kill Process Tree => Rồi chọn Ok để hoàn thành.

Bước 7: Cuối cùng kiểm tra lại kết quả đạ tắt tiến trình đang hoạt động.

iSolution chúc bạn thực hiện thành công!